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MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA MWEZI MACHI, 2025 NA MWELEKEO KWA
MWEZI APRILI, 2025.

Dondoo za tathmini ya Machi, 2025 na mwelekeo wa Aprili, 2025:

Taarifa hii inatoa muhtasari wa mifumo ya hali ya hewa pamoja na mwenendo wa hali ya
hewa kwa mwezi Machi, 2025 na kutoa mwelekeo wa hali ya hewa kwa mwezi
Aprili, 2025 nchini.

i. Katika kipindi cha mwezi Machi, 2025 maeneo mengi ya nchi yalipata vipindi vya
mvua zilizoambatana na ngurumo katika baadhi ya maeneo hususan kuanzia wiki
ya pili ya mwezi. Aidha, vipindi vya mvua kubwa vilijitokeza katika baadhi ya
maeneo na kusababisha athari ikiwemo mafuriko na kutuama kwa maiji.

i. Katika kipindi cha mwezi Aprili 2025, mvua za msimu zinatarajiwa kuendelea
katika maeneo mengi. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya
maeneo. Kwa upande mwingine, joto linatarajiwa kupungua kiasi katika baadhi ya
maeneo.

1.0 MUHTASARI WA HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI MACHI, 2025.
Katika kipindi cha mwezi Machi 2025, maeneo mengi nchini yalipata vipindi vya mvua
iliyoambatana na ngurumo hususan kuanzia wiki ya pili ya mwezi. Aidha, vipindi vya mvua
kubwa vilijitokeza katika baadhi ya maeneo na kusababisha mafuriko, kutuama kwa maji,
uharibifu wa miundombinu na mali na kuathiri shughuli za kiuchumi. Kiwango cha juu
zaidi cha mvua cha milimita 151.8 kilipimwa katika kituo cha hali ya hewa Musoma (mkoa
wa Mara) mnamo tarehe 19 Machi, ikifuatiwa na milimita 135.8 katika kituo cha Katema
siku hiyohiyo na milimita 129.4 katika kituo cha Mtwara mnamo tarehe 11 Machi, 2025.
Vituo vilivyopima mvua milimita 50 au zaidi ni kama inavyoonekana katika kielelezo
namba 1.

Kwa upande mwingine, upungufu kidogo wa hali ya joto ulijotokeza katika baadhi ya
maeneo hususan siku za mvua.
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Kielelezo 1: Vituo vilivyopima viwango vya mvua milimita 50 au zaidi katika mwezi
Machi, 2025

2.0 MWELEKEO KWA MWEZI APRILI, 2025

2.1 MIFUMO YA HALI YA HEWA

Joto la Bahari katika eneo la tropiki ya kati ya Bahari ya Pasifiki linatarajiwa kuendelea
kuwa la chini kidogo ya wastani kwa mwezi Aprili, 2025. Joto la bahari katika eneo la
magharibi mwa Bahari ya Hindi, karibu na Pwani ya Afrika mashariki, linatarajiwa kuwa
la juu ya wastani, wakati eneo la mashariki mwa Bahari ya Hindi linatarajiwa kuwa na joto
la bahari la juu kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuongeza upepo wenye unyevu
kuvuma kutoka baharini kuelekea ukanda wa pwani pamoja na maeneo jirani. Joto la
bahari katika eneo la kusini mashariki mwa Bahari ya Atlantiki (karibu na pwani ya Angola)
linatarajiwa kuwa la wastani hadi chini kidogo ya wastani. Hali hii inatarajiwa kuchangia
kusababisha upepo wenye unyevunyevu kuvuma kutoka misitu ya Congo kuelekea
maeneo ya ukanda wa Ziwa Victoria na magharibi mwa nchi yetu. Migandamizo mikubwa

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
727B - 02/2023


mailto:met@meteo.go.tz

y

/ _4 MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA

_ Page 3 of 5

ya hewa iliyopo kusini mwa Afrika inatarajiwa kuimarika kidogo na kupelekea Ukanda
mvua (ITCZ) kusogea kuelekea kaskazini.

2.2 HALI YA HEWA KWA KIPINDI CHA MWEZI APRILI, 2025

Katika kipindi cha mwezi Aprili, 2025 mvua za msimu zinatarajiwa kuendelea katika
maeneo mengi nchini. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo
nchini na kusababisha mafuriko, kutuama kwa maiji na kuathiri shughuli za kiuchumi. Kwa
upande mwingine, hali ya joto inatarajiwa kupungua kidogo, hususan katika maeneo
yanayotarajiwa kupata mvua. Aidha katika baadhi ya maeneo yanayotarajiwa kuwa na
upungufu wa mvua hali ya joto inatarajiwa kuendelea. Ufuatao ni mwelekeo wa hali ya
hewa nchini;

Pwani ya kaskazini (Mikoa ya Tanga, Pwani, Dar es Salaam, kaskazini mwa mkoa
wa Morogoro pamoja na visiwa vya Mafia, Unguja na Pemba):

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua
linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Nyanda za juu kaskazini mashariki (Mikoa ya Kilimanjaro, Arusha na Manyara):

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua
linatarajiwa kati ya wiki ya kwanza na ya pili ya mwezi.

Kanda ya Ziwa Victoria (Mikoa ya Kagera, Geita, Shinyanga, Mwanza, Mara na
Simiyu):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo.
Ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya kwanza
na ya pili ya mweazi.

Magharibi mwa nchi (Mikoa ya Kigoma, Katavi na Tabora):

Vipindi vya mvua pamoja na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha
ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika maeneo machache hususan katika wiki ya
kwanza na ya pili.
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Kanda ya kati (Mikoa ya Dodoma na Singida):

Vipindi vya mvua vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua
linatarajiwa katika maeneo machache katika wiki ya pili ya mwezi.

Nyanda za juu kusini magharibi (Mikoa ya Rukwa, Songwe, Mbeya, Njombe, Iringa
na kusini mwa mkoa wa Morogoro):

Vipindi vya mvua inayoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi ya
maeneo. Aidha, ongezeko la mvua linatarajiwa kati ya wiki ya kwanza na ya pili katika
maeneo machache.

Pwani ya kusini (Mikoa ya Mtwara na Lindi):

Vipindi vya mvua zitakazoambatana na ngurumo vinatarajiwa kuendelea katika baadhi
ya maeneo. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa wiki ya kwanza na ya pili ya
mwezi.

Kanda ya kusini (Mkoa wa Ruvuma):

Vipindi vya mvua na ngurumo vinatarajiwa katika baadhi ya maeneo. Aidha, ongezeko
kidogo la mvua linatarajiwa katika wiki ya kwanza ya mwezi.

2.3 MATARAJIO KWA MWEZI MEI, 2025

Katika kipindi cha mwezi Mei, 2025 vipindi vya mvua vinatarajiwa kuendelea katika
baadhi ya maeneo nchini, hususan maeno yanayopata misimu miwili ya mvua kwa
mwaka. Aidha, ongezeko kidogo la mvua linatarajiwa katika baadhi ya maeneo.

2.4 USHAURI

Mvua zinatarajiwa kuendelea katika maeneo mengi nchini. Aidha, vipindi vya mvua
kubwa vinatarajiwa kujitokeza, hivyo wananchi wanaoishi katika maeneo yanayoathiriwa
na mafuriko wanashauriwa kuendelea kuchukua hatua stahiki ili kupunguza athari
zitakazoijitokeza.

Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania inawashauri watumiaji wa taarifa za hali ya hewa
ikiwa ni pamoja na wakulima, wafugaji, Mamlaka za Wanyamapori, Mamlaka za Maji na
Afya waendelee kutafuta, kupata na kufuata ushauri wa wataalamu katika sekta husika.

Mawasiliano yote yaelekezwe kwa:

Mkurugenzi Mkuu, Mamlaka ya Hali ya Hewa Tanzania, Chuo Kikuu cha Dodoma,
Jengo la Utawala, Ndaki ya Sayansi za Kompyuta na Elimu Angavu, 1 Mtaa wa CIVE,
S.L.P 27, 41218 Dodoma; Simu: +255 26 2962610: Nukushi: +255 26 2962610
Barua pepe; met@meteo.go.tz; Tovuti: www.meteo.go.tz

(IMETHIBITISHWA - ISO 9001:2015, Huduma za Hali ya Hewa kwa Usafiri wa Anga)
727B - 02/2023


mailto:met@meteo.go.tz

; TM A MUHTASARI NA MWELEKEO WA HALI YA HEWA

TANZANIA NETEOROLOGICAL AUTHORITY Page 5 of 5

Imetolewa tarehe 01 Aprili, 2025 na:
MAMLAKA YA HALI YA HEWA TANZANIA.
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